Làm giáo dục ở vùng cao, có thể về hưu trước 10 năm được không?

Ông Vũ Lâm (Yên Bái) hỏi: Tôi sinh tháng 12.1973, công tác từ năm 1993 đến nay, đóng BHXH được 28 năm và làm giáo dục ở vùng núi có hệ số khu vực 0,7 được 25 năm. Cơ quan BHXH cho tôi hỏi: Tôi có thể về hưu theo Nghị định 108 của chính phủ trước 10 năm không?    

BHXH tỉnh Yên Bái trả lời:

Căn cứ Nghị định 143/2020/NĐ-CP ngày 10.12.2020 sửa đổi một số điều của Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế và Nghị định 113/20218/NĐ-CP ngày 31.8.2018 của Chính phủ sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định 108/2014/NĐ-CP như sau:

Tại Điều 1 Khoản 2 sửa đổi bổ sung Điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP và các Khoản 6, Khoản 7 Điều 1 Nghị định 113/2018-C. 

Chính sách tinh giản biên chế:

1. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu có tuổi thấp hơn tối đa đủ 5 tuổi và thấp hơn tối thiểu đủ 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu tối thiểu quy định tại khoản 3 Điều 169 Bộ luật Lao động và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, trong đó có đủ 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên, ngoài hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hưởng các chế độ sau:

a) Không bị trừ tỉ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi;

b) Được trợ cấp 3 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định về tuổi tối thiểu tại khoản 3 Điều 169 Bộ luật Lao động;

c) Được trợ cấp 5 tháng tiền lương cho 20 năm đầu công tác, có đóng đủ bảo hiểm xã hội. Từ năm thứ 21 trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp 1/2 (một phần hai) tháng tiền lương.

2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu có tuổi thấp hơn tối đa đủ 5 tuổi và thấp hơn tối thiểu đủ 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định tại khoản 2 Điều 169 Bộ luật Lao động và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại các Điểm a và c Khoản 1 Điều này và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định tại Khoản 2 Điều 169 Bộ luật Lao động.

3. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu có tuổi thấp hơn 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu tối thiểu quy định tại khoản 3 Điều 169 Bộ luật Lao động và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, trong đó có đủ 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỉ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.

4. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu có tuổi thấp hơn 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định tại Khoản 2 Điều 169 Bộ luật Lao động và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỉ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.”

Đối chiếu với các quy định trên, ông sinh tháng 12.1973, và có  thời gian công tác trên 15 năm ở nơi có hệ số phụ cấp 0,7, ông đủ điều kiện nghỉ hưởng chế độ hưu trí theo chính sách tinh giản biên chế khi ông đủ 51 tuổi. Chế độ của ông được tính theo quy định của pháp luật hiện hành. 

Previous post Hải Dương thêm 36 ca, phần lớn ở ổ dịch huyện Ninh Giang
Next post 13,64 triệu người lao động tự do nhận hỗ trợ từ gói 26.000 tỉ đồng
%d bloggers like this: