Nữ lao động đóng BHXH đủ 6 tháng trở lên được hưởng trợ cấp thai sản

Chị Đỗ Thị Phương (Hoài Đức, Hà Nội) hỏi: Tôi đang mang thai nhưng do nghỉ dịch COVID-19 nên tạm dừng đóng BHXH của tháng 8.9.2021, trong khi đó tôi dự kiến sinh là tháng 12.2021. Vậy tôi có được hưởng trợ cấp thai sản không? 

BHXH TP.Hà Nội trả lời:

Sau khi nghiên cứu câu hỏi của bạn và rà soát cơ sở dữ liệu của ngành BHXH, BHXH TP.Hà Nội xin được trả lời như sau:

– Căn cứ theo Điều 31 Luật BHXH số 58/2014/QH13, theo đó, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Như vậy, nếu bạn sinh con vào tháng 12.2021 và trong thời gian từ tháng 11.2020 đến 12.2021 bạn có đóng BHXH đủ 6 tháng trở lên thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Thủ tục hưởng chế độ thai sản: Căn cứ theo điểm 2.2.2 Khoản 2, Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH ngày 31.1.2019 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về việc ban hành quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH, chi trả các chế độ BHXH, BHTN hồ sơ bao gồm:

– Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

Danh sách đề nghị giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động lập (mẫu số 01B-HSB).  

Previous post Công đoàn ngành điện sẽ chi 30 tỉ đồng chăm lo Tết cho người lao động
Next post Các trường trong hệ thống Dệt may Việt Nam chuẩn bị sẵn sàng đón sinh viên
%d bloggers like this: